Brustan

  • gplus
  • pinterest
Số đăng ký: VNB-4268-05
Nhóm dược lý:
Thành phần:
  • Ibuprofen: 400mg
  • Paracetamol: 325mg
Dạng bào chế: viên nén bao phim
Công ty đăng ký: g.
Chỉ định:
1) Điều trị triệu chứng các bệnh về cơ, xương, viêm bao khớp, viêm khớp, đau cơ, đau lưng, thấp khớp và chấn thương do thể thao.2) Giảm đau và viêm trong nha khoa, sau các thủ thật về sản khoa và chỉnh hình.3) Giảm các tình trạng đau khác như đau đầu, đau răng, thống kinh, đau do ung thư.4) Giảm sốt.

Chống chỉ định:
Brustan được chống chỉ định trong các trường hợp sau:1) Bệnh gan tiến triển, viêm gan siêu vi hoặc người đang nghiện rượu.2) Suy chức năng thận nặng3) Polype mũi, co thắt phế quản, phù mạch, phản vệ hoặc các phản ứng dị ứng do aspirin hoặc các thuốc kháng viêm không steroid khác.4) Loét dạ dày tá tràng.

Tương tác thuốc:
1) Rượu: Nguy cơ nhiễm độc gan với paracetamol và ibuprofen có thể tăng2) Thuốc chống đông máu, coumarin hoặc các chất indadion: Sử dụng kéo dài cùng lúc paracetamol và ibuprofen với các thuốc này có thể gây tăng tác dụng chống đông.3) Cao huyết áp: Ibuprofen kéo dài tác dụng của nhiều thuốc điều trị cao huyết áp có thể do ức chế prostaglandin thận.4) Thuốc lợi tiểu: Ibuprofen có thể làm giảm các tác dụng lợi tiểu, tăng bài tiết natri niệu, và giảm tác dụng hạ huyết áp của thuốc lợi tiểu, có thể do ức chế tổng hợp prostagladin thận.5) Digoxin: Ibuprofen gây tăng nồng độ digoxin trong máu, cần phải điều chỉnh liều lượng digoxin trong và sau thời gian sử dụng thuốc.6) Insulin hoặc các thuốc điều trị tiểu đường dùng đường uống khác: Ibuprofen có thể làm tăng hiệu quả hạ đường máu của các thuốc này nên cần phải điều chỉnh liều lượng.7) Colchicine: Sử dụng cùng với Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ loét hoặc xuất huyết tiêu hoá.8) Các hợp chất có chứa vàng: Sử dụng đồng thời với ibuprofen có thể gây tác dụng phụ ở thận.9) Sử dụng đồng thời với Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ nhiễm độc lithium, methotrexte, probenecid.

Tác dụng ngoại y (phụ):
Tác dụng phụ thường gặp nhất là các phản ứng ở hệ tiêu hoá gồm loét dạ dày, viêm gan. Các phản ứng phụ hiếm xảy ra gồm có choáng váng, lo âu, kích ứng, suy tim xung huyết, suy thận, viêm bàng quang, đa niệu, viêm da dị ứng, hồng ban đa dạng, hội chứng Stevens-Johnson thiếu máu.Thay đổi các giá trị cân lâm sàng:1) Haemoglobin hoặc Hematocrit: Ibuprofen có thể làm giảm các giá trị này.2) Thời gian chảy máu: thời gian chảy máu có thể kéo dài do tác dụng ức chế ngưng tập tiểu cầu, tác dụng này kéo dài trong vòng một ngày sau khi ngưng dùng thuốc.3) Đường máu: Cả Ibuprofen và paracetamol đều làm giảm các giá trị này.4) Creatinine huyết thanh: Ibuprofen có thể gây tăng giá trị này.5) Ure-nitơ máu: có thể tăng do Ibuprofen.6) Acid uric huyết thanh: Ibuprofen gây tăng giả tạo nồng độ acid huyết thanh.7) Xét nghiệm chức năng gan: các giá trị bilirubin huyết thanh, phosphatase kiềm huyết thanh, lactate dehydrogenase huyết thanh và transaminase huyết thanh có thể tăng ở các bệnh nhân uống một lượng lớn paractamol.8) Acid 5-Hydroxyindoleacetic huyết thanh: Paracetamol có thể gây kết quả dương tính giả trong các thử nghiệm định lượng.9) Các thử nghiệm chức năng bentiromide tuỵ: Paracetamol có thể gây tăng lượng acid para aminobenzoic dẫn đến kết quả giả tạo.

Chú ý đề phòng:
a) Không được dùng ở các bệnh nhân mắc bệnh loét dạ dày tiến triển hoặc chảy máu tiêu hoá. Tuy nhiên nếu cần thiết phải điều trị thì phải phối hợp với thuốc chống loét.b) Không được uống chất cồn khi đang điều trị Brustan vì nguy cơ nhiễm độc gan có thể gia tăng, đặc biệt ở người nghiện rượu.c) Sử dụng thuốc dài ngày có thể làm tăng nguy cơ tác dụng phụ đối với thận. Cần theo dõi chặt chẽ bệnh nhân trong thời gian dùng thuốc.d) Tình trạng thiếu máu hoặc hen có thể nặng lên khi sử dụng dài ngày, vì vậy cần xem xét kỹ nguy cơ hoặc ích lợi của việc dùng thuốc ở những bệnh nhân mắc các bệnh lý này.Cảnh báoBệnh nhân nhạy cảm với một trong các thuốc kháng viêm không steroid có thể cũng nhạy cảm với các thuốc kháng viêm không steroid khác. Cả Ibuprofen và paracetamol có thể gây co thắt phế quản hoặc phản ứng phản vệ trong trường hợp hen, đặc biệt hen do nhạy cảm với aspirin, và các tình trạng dị ứng khác.

Liều lượng:
Người lớn: Uống 1 viên nén BRUSTAN (có chứa 400mg Ibuprofen và 325mg Paracetamol) mỗi 4-6 giờ/ ngày hoặc theo chỉ định của Bác sỹ.Liều tối đa không được quá 8 viên/ngày (tương đương 3,2g Ibuprofen + 2,6g Paracetamol/ngày).

Bảo quản:


Danh sách bình luận


Tham gia bình luận

Đánh giá:
Brustan Brustan Product description: 1) Điều trị triệu chứng các bệnh về cơ, xương, viêm bao khớp, viêm khớp, đau cơ, đau lưng, thấp khớp và chấn thương do thể thao.2) Giảm đau và viêm trong nha khoa, sau các thủ thật về sản khoa và chỉnh hình.3) Giảm các tình trạng đau khác như đau đầu, đau răng, thống kinh, đau do ung thư.4) Giảm sốt.


Brustan


1) Dieu tri trieu chung cac benh ve co, xuong, viem bao khop, viem khop, dau co, dau lung, thap khop va chan thuong do the thao.2) Giam dau va viem trong nha khoa, sau cac thu that ve san khoa va chinh hinh.3) Giam cac tinh trang dau khac nhu dau dau, dau rang, thong kinh, dau do ung thu.4) Giam sot.
RẤT NHIỀU SẢN PHẨM

DANH BẠ PHONG PHÚ

Đa dạng hàng trăm ngàn thuốc

CÁC THƯƠNG HIỆU NỔI TIẾNG

ĐỊA CHỈ NHÀ THUỐC

Chi tiết từng ngõ, phố, quận, huyện

TIN TỨC CẬP NHẬT

TIN SỨC KHỎE HỮU ÍCH

Các tin y tế cập nhật liên tục

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

Tư vẫn miễn phí, nhiệt tình

Giá Thuốc www.giathuoc.vn Hà Nội, Việt Nam 123 ABC VN-HN 10000 VN ‎0912121212